आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

हा आहे जगातील सर्वांत आळशी प्राणी  संपूर्ण आयुष्य झाडाला उलटे लटकण्यात घालवतोय…


तुम्ही जगातील सर्वात शक्तिशाली प्राण्यांबद्दल ऐकले असेलच, तुम्हाला सर्वात वेगवान आणि सर्वात मोठ्या प्राण्यांबद्दल देखील माहिती असेल. पण तुम्हाला जगातील सर्वात आळशी प्राण्याबद्दल माहिती आहे का? जो आळशीपणामुळे आपले संपूर्ण आयुष्य उलटे लटकण्यात घालवणारा प्राणी आहे.

‘स्लॉथ’ असे या प्राण्याचे नाव आहे. हे शाकाहारी प्राणी मध्य आणि दक्षिण अमेरिकन उष्णकटिबंधीय जंगलात राहतात.झाडांच्या फांदीवर उलटे लटकण्यासाठी हे  प्रसिद्ध आहेत. ‘स्लॉथ’ हे शाकाहारी प्राणी मध्य आणि दक्षिण अमेरिकेतील उष्णकटिबंधीय जंगलात राहतात. पृथ्वीवर त्यांच्या 6 प्रकारच्या प्रजाती आहेत. या 6 प्रजाती दोन जैविक कुटुंबांमध्ये विभागल्या आहेत. एकाला 2-बोटांचा Megalonychidae आणि दुसर्‍याला 3-बोटांचा Bradypodidae म्हणतात.

त्याच्या आळशीपणाचे कारण म्हणजे तो त्याच्या आयुष्यातील ९० टक्के वेळ झाडाला उलटा लटकत घालवतो. या दरम्यान तो खूप कमी हलतो. अशा स्थितीतही ते मादीशी संबंध निर्माण करतात आणि त्याच पद्धतीने लटकलेली मादी मुलांना जन्म देते.

आळशी प्राणी

आळशीपंणाने पचनसंस्था देखील खूप सुस्त असते. तो दिवसभर फक्त एक पान खाऊन घालवू शकतो. खरे तर एक पान पचायला महिना लागतो. याचा फायदा असा आहे की अतिशय कमी अन्न खाऊनही हे आळशी प्राणी बराच काळ तग धरू शकतात.

हा आळशी प्राणी दररोज सुमारे 15 ते 20 तास झोपतो. उर्वरित वेळेत ते झाडावरच राहतात.. जास्त झोपेमुळे त्यांचे स्नायू ताणलेले आणि स्थिर होतात. मग जेव्हा आळशी प्राणी उठतात तेव्हाच ते सैल होतात. स्लॉथच्या पायाची सर्व बोटे एकाच वेळी वाकतात आणि उघडतात. ते त्यांना स्वतंत्रपणे उघडू शकत नाही. त्यांच्या शरीराचे तापमानही खूप कमी असते. ते सुमारे 86°F-93°F इतके कमी शरीराचे तापमान राखतात.

तसेच, हा प्राणी क्वचितच फिरतो. ते इतके संथ आहेत की ते संपूर्ण दिवसात फक्त 41 यार्ड अंतर पार करू शकतात. त्यांनी पळून जाण्याचा प्रयत्न केला तरी त्यांचा वेग ताशी 3 किलोमीटर पेक्षा जास्त नसतो.मात्र, आश्‍चर्यकारक गोष्ट अशी आहे की, इतके संथ असूनही स्लॉथ हे उत्कृष्ट जलतरणपटू आहेत. कधीकधी ते झाडावरून पाण्यात पडतात, नंतर सहजपणे झाडावर पोहतात.

नेहमी झाडांवर राहिल्यामुळे ते जग्वार आणि गरुड यांसारख्या भक्षकांपासून बचावतात. मंद पचनसंस्थेमुळे त्यांना फारसे खावे लागत नाही. अशा परिस्थितीत अन्नासाठी वणवण फिरणेची त्यांना गरज नाही. निसर्गाची देंन असल्याने ते आपली मान 270 अंशांपर्यंत फिरवू शकतात. याने त्यांना सर्वदूर नजर ठेवता येते.आळशी प्राण्यांच्या यादीत सर्वांत वर असलेल्या या प्राण्याविषयीची माहिती तुम्हाला आधी माहिती होती का? कमेंट करून नक्की सांगा आणि वाचत रहा युवाकट्टा.


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here