आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

शत्रूच्या तावडीत सापडलेला अमेरिकेचा हा सैनिक तालिबानच्या तावडीतून निसटून आलाय…


सर्जिकल स्ट्राईक हा एक लष्करी हल्ला आहे ज्यामध्ये विशिष्ट लक्ष्याला लक्ष्य केले जाते.त्यावर हल्ला करण्यापूर्वी त्या लक्ष्यावर असलेल्या शत्रूच्या ठिकाणाची अचूक माहिती गोळा करून अतिशय बारकाईने छापा टाकला जातो. भारतीय लष्कराने सर्जिकल स्ट्राईक करून पाकिस्तानमधील दहशतवादी तळही उद्ध्वस्त केले आहेत. या प्रकारच्या ऑपरेशन दरम्यान, संपूर्ण टीम मूकपणे हल्ला करते आणि काही मिनिटांत आपले लक्ष्य नष्ट करून परत येते.

असेच काहीसे अमेरिकेचे मार्कस लुट्रेल आणि तीन अमेरिकन सैनिकांसोबत घडले. तो शत्रूचा नायनाट करण्यासाठी गेला होता, पण तो स्वतः शत्रूच्या तावडीत सापडला. अखेर, त्यांच्यासोबत काय घडलं, जाणून घ्या…

या मोहिमेचे नाव ऑपरेशन रेडविंग होते. तालिबान या दहशतवादी संघटनेचा म्होरक्या अहमद शाह याचा शोध घेऊन त्याला पकडणे हा त्याचा उद्देश होता. अहमद शाह बंडखोर होता आणि त्याचे तालिबान सोबत सबंध होते.

तालिबान

नेव्ही सील मार्कस लुट्रेल आणि आणखी तीन नेव्ही सील यांना अफगाणिस्तानच्या हिंदूकुश प्रदेशात उतरवण्यात आले.

https://youtu.be/7jbHG9hz2FY

त्यानंतर त्यांची तालिबानी दहशतवाद्यांशी ‘चकमक’ झाली. चकमकीत सील मार्कस लुट्रेल याचे  साथीदार मारले गेले. आपल्या जोडीदाराचा मृतदेह पाहिल्यानंतर  तो थोडा संतापला, परंतु त्यानंतर त्यांच्या आणखी एका साथीदाराची हत्या झाली. त्याच्या साथीदारांच्या मृत्यूने मार्कस आतून पूर्णपणे तुटला होता. आता मार्कस एकटाच होता. जीव वाचवण्यासाठी तो खूप वेगाने धावतो, लपतो आणि दहशतवाद्यांना मागे सोडतो.

तो रेडिओवर संदेश पाठवतो आणि यावेळी तो लष्कराला सापडतो. तो त्यांना मदतीसाठी बोलावतो आणि लगेच सैन्य मार्कसच्या मदतीला येते व हेलिकॉप्टर पाठवले जाते. मार्कसला वाटले की तो आता घरी जाऊ शकेल पण त्याचे नशीब तितकेसे चांगले नव्हते. मार्कसच्या बचावासाठी हेलिकॉप्टर नक्कीच पोहोचते, पण मार्कसला मदत करण्याआधीच दहशतवादी त्याला रॉकेट लाँचरचा शिकार बनवतात.

इकडे अमेरिकन सेनेला वाटते की, त्यांचे ध्येय(operation) अयशस्वी झाल्याचे त्यांना वाटते. मार्कसच्या मृत्यूची बातमी त्याच्या कुटुंबीयांनाही दिली जाते. मार्कस आता सर्वांसाठी मृत होता.

 

मार्कस स्वतःला वाचवण्यासाठी जवळच्या गावात पळून जातो. त्याला एक घर उघडे दिसले ज्यामध्ये तो लगेच आसरा घेतो. तिथे त्यांची भेट झाली मोहम्मद गुलाब नावाच्या पश्तून नागरिकाची. जखमी आणि वेदनेने विव्हळत असलेल्या मार्क्सची मलमपट्टी पण गुलाब करतात. दरम्यान, मार्कसच्या शोधात तालिबानी दहशतवादी त्या गावात येतात. एक अमेरिकन सैनिक इथे आल्याची बातमी त्यांना मिळते. मोहम्मद गुलाबने मार्कसला आपल्या घरात सुरक्षित लपवून ठेवले होते.

मार्कसच्या संरक्षणासाठी संपूर्ण गाव खाली उतरते. कारण हे पश्तून लोकांचे गाव होते आणि ते त्यांची जुनी परंपरा पाळत होते.

त्यांच्या परंपरेनुसार घरी आलेल्या पाहुण्याचं रक्षण करणं हा पश्तूनींचा धर्म आहे. त्यांनी मिळून मार्कसला तालिबानपासून वाचवले. काही दिवसांनंतर, मार्कस तंदुरुस्त होताच, तो त्याच्या सैन्याशी संपर्क साधतो. निरोप घेतेवेळी शेवटच्या क्षणी गुलाब आणि मार्कस या दोघांचेही डोळे भरून आले असं म्हणतात. तो स्वतःला शेवटच्या वेळी मिठीत घेतो आणि क्षणार्धात त्यांचे मार्ग कायमचे बदलतात.

यासह, मार्कस मृत्यूपासून वाचतो आणि आपल्या घरी परततो. मायदेशी परतल्यानंतर मार्कस हिरो बनला होता. त्यांच्या शौर्याबद्दल त्यांना सैन्याकडून अनेक पुरस्कार मिळाले.


LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here