आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

यंदाच्या बजेटमध्ये अर्थमंत्र्यांनी ई-पासपोर्टची घोषणा केलीय…


केंद्रीय अर्थमंत्री निर्मला सीतारामन यांनी मंगळवारी 1 फेब्रुवारी रोजी संसदेत देशाचा अर्थसंकल्प (अर्थसंकल्प 2022-23) सादर केला. अर्थमंत्र्यांनी अर्थसंकल्पात ई-पासपोर्टसह अनेक मोठ्या घोषणा केल्या. अर्थमंत्र्यांनी आपल्या अर्थसंकल्पीय भाषणात सांगितले की 2022-23 या आर्थिक वर्षात सरकार ई-पासपोर्ट जारी करेल. ई-पासपोर्टमधील नागरिकांच्या ओळखीसाठी रेडिओ-फ्रिक्वेंसी आयडेंटिफिकेशन (RFID) आणि बायोमेट्रिक्सचा वापर केला जाईल. ते म्हणाले की, आगामी ई-पासपोर्ट हा सध्याच्या पारंपरिक मुद्रित पासपोर्टची अपग्रेडेड आवृत्ती असेल. ई-पासपोर्ट सादर करण्याचा मुख्य उद्देश सुरक्षिततेच्या दृष्टीने अधिक मजबूत करणे आणि जागतिक स्तरावर इमिग्रेशन सुलभ करणे हा आहे.

ई-पासपोर्टमध्ये एक मायक्रो चिप बसवली जाईल, ज्यामध्ये तुमची सर्व महत्त्वाची माहिती जसे की नाव, वडिलांचे किंवा पतीचे नाव, पत्ता, जन्मतारीख, बायोमेट्रिक तपशील इत्यादी संग्रहित केल्या जातील. याशिवाय, ई-पासपोर्टच्या मदतीने, तुम्हाला इमिग्रेशनच्या लांबलचक रांगांपासूनही मुक्तता मिळेल आणि तुम्ही ते सहजपणे आणि चुटकीसरशी स्कॅन करू शकाल. ज्या पासपोर्टधारकांना कोणत्याही कामासाठी परदेशात जायचे आहे त्यांच्यासाठी ई-पासपोर्ट अतिशय सोयीस्कर ठरेल.

ई-पासपोर्ट

ई-पासपोर्ट निश्चितपणे खोटेपणा कमी करेल कारण त्यात प्रविष्ट केलेले तपशील सहजपणे बदलता किंवा छेडछाड करता येणार नाहीत. अर्थमंत्र्यांच्या म्हणण्यानुसार, 1 एप्रिलपासून सुरू होणाऱ्या नवीन आर्थिक वर्षात असे नवीन ई-पासपोर्ट जारी केले जातील. अमेरिका आणि ब्रिटनपासून अनेक देशांमध्ये ई-पासपोर्टची प्रथा सुरू आहे.

परराष्ट्र मंत्रालयाचे सचिव संजय भट्टाचार्य यांनी सांगितले की, भारताला सुरक्षित बायोमेट्रिक डेटासह ई-पासपोर्ट मिळेल, जो आंतरराष्ट्रीय नागरी विमान वाहतूक संघटनेच्या (ICAO) मानकांनुसार असेल.

संजय भट्टाचार्य यांच्या म्हणण्यानुसार, ई-पासपोर्टमध्ये बसवलेल्या चिपमध्ये छेडछाड केली जाणार नाही आणि जर कोणी असे केले तर पासपोर्टचे प्रमाणीकरण बिघडेल. त्यांनी सांगितले की ई-पासपोर्ट नाशिक, महाराष्ट्र येथे स्थित इंडिया सिक्युरिटी प्रेस (ISP) मध्ये बनवले जातील. ISP ने खरेदीची प्रक्रिया पूर्ण केल्यानंतर ई-पासपोर्ट जारी करणे सुरू होईल. मीडिया रिपोर्ट्सनुसार, ई-पासपोर्ट सध्या अशा लोकांना जारी केले जातील जे नवीन पासपोर्टसाठी अर्ज करतील किंवा जे नागरिक त्यांच्या जुन्या पासपोर्टच्या नूतनीकरणासाठी अर्ज करतील.


===

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here