आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| युट्यूब

==

जाणून घ्या काय आहे नरक निवारण चतुर्दशी व्रताचे महत्त्व, महादेवाच्या विशिष्ट व्रतांपैकी आहे एक..


भगवान भोलेनाथांचा सर्वात पवित्र सण महाशिवरात्रीच्या ठीक एक महिना आधी माघ शिवरात्रीचा उत्सव साजरा केला जातो. या माघ शिवरात्रीला नरक निवारण चतुर्दशी असेही म्हणतात. यावर्षी ही तारीख शेवटच्या दिवशी 30 जानेवारीला साजरी करण्यात आली.

पौराणिक मान्यतेनुसार या चतुर्दशीला भगवान शंकर आणि माता पार्वती यांचे नाते निश्चित झाले होते. त्याच वेळी, बसंत पंचमीच्या दिवशी बाबा भोलेनाथांचे शगुन होते. यानंतर फाल्गुन महिन्यातील कृष्ण पक्षातील चतुर्दशीला भगवान शिव आणि माता पार्वती विवाहबंधनात बांधले गेले. आचार्यांच्या मते, भगवान शंकर आणि माता पार्वतीच्या नात्याची सुरुवात झाल्यामुळे या नरक निवरण चतुर्दशीला विशेष महत्त्व आहे.

नरक निवारण चतुर्दशी

आदल्या दिवशी महिलांनी पूर्वाषाढ नक्षत्रातील नरक निवारण चतुर्दशी आणि हर्ष व सर्वार्थ सिद्धी योग साजरा केला. देवाच्या तेजाने दिवसभर शुभ योग आला.

ज्योतिषी सांगतात की संपूर्ण वर्षात २४ चतुर्दशी तिथी असतात, त्यात नरक निवारण चतुर्दशीला महत्त्व असते. असे मानले जाते की या व्रताचे पालन केल्याने व्यक्तीला त्याच्या पापकर्मांच्या वाईट प्रभावापासून मुक्ती मिळते.

पौराणिक मान्यतेनुसार नरका निवारण चतुर्दशीच्या दिवशी भगवान श्रीकृष्णाने नरकासुर या राक्षसाचा वध केला होता. त्याला भौमासुर असेही म्हणतात. असे म्हणतात की या अधर्मी राजाने जगातील इतर राजांच्या पत्नी आणि त्यांच्या सुंदर मुलींना कैद करून आपल्या तुरुंगात टाकले होते.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here