आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

या 5 कारणामुळे के. एल. राहुल हा कर्णधार होण्याच्या लायक नसल्याचं बोललं जातंय….


जेव्हापासून भारतीय संघाचा माजी कर्णधार विराट कोहली T20 संघाच्या कर्णधार पदावरून पायउतार झाल्यापासून भारतीय संघाच्या नियोजनात ताळमेळ बसत नाहीये.विराटच्या राजीनाम्यानंतर पांढऱ्या चेंडूच्या स्वरूपाचे नेतृत्व रोहित शर्माकडे गेले. त्याने घरच्या मैदानावर न्यूझीलंड टी-२० मध्येही नेतृत्व केले. परंतु दक्षिण आफ्रिका दौऱ्यात रोहित उपलब्ध नसल्याने नेतृत्व के. एल. राहुलकडे देण्यात आलं आणि  भारतीय संघ मालिका गमावून बसला.

सामन्याच्या पूर्वसंध्येला कोहलीच्या पाठीत दुखू लागल्याने 29 वर्षीय राहुलने जोहान्सबर्ग कसोटीतही संघाचे नेतृत्व केले होते. नंतर विराट कोहली कसोटी कर्णधारपदावरून पायउतार झाल्यामुळे, राहुलचे नाव दीर्घ स्वरूपासाठी कर्णधारपदाच्या उमेदवारांपैकी एक म्हणून चर्चेत आहे. परंतु राहुलमधील काही कमतरता ह्या समोर आल्यामुळे लोक आता त्याला कर्णधारपदाच्या लायक समजत नाहीयेत. आजच्या या लेखात आम्ही अश्याच 5 कारणाबद्दल सांगणार आहोत. या कारणामुळेचं राहुलला सध्या भारतीय  संघाचं नेतृत्व करण्याच्या लायक समजत नाहीयेत..

1.लीडरशिपची कमतरता:   दक्षिण आफ्रिकेविरुद्धच्या पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात ही बाब स्पष्टपणे दिसून आली की राहुल चांगला लीडर अद्याप बनलेला नाहीये. प्रथम गोलंदाजी करताना, भारतीय गोलंदाजांनी  संघाला 3 बाद 68 अशी चांगली सुरवात करून दिली. येथे त्यांच्यावर आणखी दबाव आनण्याची चांगली संधी भारतीय संघाकड होती.परंतु टेंबा बावुमा आणि रॅसी व्हॅन डर डुसेन यांच्यात मोठी भागीदारी झाल्यामुळे राहुलला योग्य ते नियोजन लावता नाही आले.

तो खेळावर अजिबात नियंत्रण ठेवू शकला नाही आणि कर्णधाराकडून अपेक्षित उर्जा आणि जोम नाही असे दिसते. संघही काही घडत नसल्यामुळे मध्येच सपाट दिसत होता. परिणामी, राहुलच्या डावपेच आणि गोलंदाजीतील बदलांवर (किंवा त्याचा अभाव) प्रश्नचिन्ह निर्माण झाले.

के. एल. राहुल

2. नेतृत्वाचा त्याच्या फलंदाजीवर परिणाम होतो असे दिसते: एकदिवसीय सामन्यांमध्ये राहुल सहसा अस्खलित आणि आक्रमक फलंदाजी करतो. मात्र, पहिल्या दोन सामन्यांमध्ये तो निश्चितच खूप ओझे घेऊन फलंदाजी करताना दिसत होता. पार्लमधील दोन्ही गेममध्ये राहुल स्वतःला एक फलंदाज म्हणून दिसला नाही.

पहिल्या एकदिवसीय सामन्यात तो स्वस्तात बाद झाला आणि दुसऱ्या सामन्यात त्याला अर्धशतक करता आले असले, तरी दक्षिण आफ्रिकेच्या उदार क्षेत्ररक्षण संघाने त्याला तीन संधी दिल्या. त्यानंतरही, राहुल ७९ चेंडूत ५५ धावांवर बाद झाला. ही एक अशी खेळी होती ज्यादरम्यान तो कधीही कोणत्याही लयीत दिसला नाही. सरतेशेवटी, त्याची बरखास्ती हे त्याच्या अनिश्चित मनस्थितीचे प्रतिबिंब होते.

3. आयपीएल कर्णधार म्हणून त्याचा प्रभावी ट्रॅक रेकॉर्ड नाही: जरी तो कसोटी कर्णधारपदाच्या शर्यतीत आहे आणि लखनौ फ्रँचायझीचा कर्णधार म्हणून त्याची निवड झाल्याची चर्चा असली तरी, वस्तुस्थिती अशी आहे की राहुलची अध्याप कर्णधारपदाची निवड करण्यात आली नाही. आयपीएल कर्णधार म्हणूनही प्रभावी ट्रॅक रेकॉर्ड त्याच्याकडे नाहीये. त्याने आयपीएलमध्ये पंजाब किंग्जचे नेतृत्व केलेल्या दोन्ही हंगामात बॅटने भरभराट केली आणि फ्रँचायझीसाठी सर्वाधिक धावा केल्या. तथापि, संघ स्वतःच कामगिरी करण्यात अपयशी ठरला, दोन्ही वर्षांत तळाच्या स्थानावर राहिला. त्यामुळे एक लीडर म्हणून मैदानवर वावरतांना राहुल नेहमीच कमकुवत वाटतो.

4. तो एखाद्या नैसर्गिक लीडरसारखा दिसत नाही: काही लोक नेतृत्व करण्यासाठी जन्माला आलेले असतात, काहीजण कामावर ओव्हरटाईम करतात, तर काही कामासाठी कमी होत नाहीत. राहुलच्या संदर्भात निष्कर्षापर्यंत पोहोचणे खूप घाईचे असलेत रीदेखील एक लीडर म्हणून तो सदैव कमी पडतो हे दिसतंयचं..!

याचा त्याच्या व्यक्तिमत्त्वाशी काही संबंध असावा. 29 वर्षांचा हा एक असा व्यक्ती आहे जो खूप लक्ष केंद्रित करतो परंतु जवळजवळ स्वतःला आणि त्याच्या फलंदाजीमध्ये व्यस्त असतो. त्याची परस्परसंवादाची कौशल्ये इतकी छान वाटत नाहीत आणि तो बॉक्सच्या बाहेर विचार करणाऱ्या व्यक्तीसारखा दिसत नाही.

5. त्याच्याकडे देशाच्या संघाचा कर्णधारपदाचा अनुभव नाही: भारतीय दिग्गज सुनील गावस्कर म्हणाले होते की राहुलकडे  IPL व्यतिरिक्त, राहुलकडे नेतृत्वाचा फारसा अनुभव नाही. तो त्याच्या देशांतर्गत रणजी संघाचे कर्नाटक किंवा इतर कोणत्याही स्थानिक संघाचे नेतृत्व करत नाही. त्यामुळे त्याच्यात अनुभवाचा अभाव ठळकपणे दिसून येतो. आधी म्हटल्याप्रमाणे, राहुल हे कोणत्याही कल्पनेने नैसर्गिक लीडर वाटत नाही. त्याला भूमिकेत वाढ करावी लागेल. पण भारताला संघाचे नेतृत्व करणारा अनिश्चित कर्णधार हवा  असला तरीही वरील कारणे पाहता राहुल साध्याच कर्णधार होण्याच्या लायक नसल्याचं बोललं जातंय.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here