आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम

===

अमेरिकेविरुद्ध गाण्यासाठी या ख्यातनाम गायकाला नोबेल पुरस्कार मिळाला होता..


ख्यातनाम नोबेल पारितोषिक हा जगातील सर्वोत्तम पुरस्कार मानला जातो. याच्याशी संबंधित असाही एक सामान्य समज आहे की, एखादा कलाकार त्याच्या कलेमध्ये कितीही कुशल असला, तरी त्याने अमेरिकन सरकार आणि कॉर्पोरेटविरुद्ध कोणत्याही प्रकारे आंदोलन केले, तर त्याला नोबेल पारितोषिक कधीच मिळू शकत नाही!

बरं, या सगळ्यात एक असा कलाकारही घडला ज्याने हा सामान्य समज मोडून नोबेल पारितोषिक पटकावलं.
तो कोण होता आणि त्याने हे कसे शक्य केले? पहा….

बॉब डायलन ने रिकॉर्ड किए गए संगीत की अपनी पूरी सूची सोनी म्यूजिक को बेच दी  » News 🔥 Fire

अमेरिकेविरुद्ध गाण्यासाठी नोबेल पारितोषिक मिळालेल्या या कलाकाराचे नाव आहे बॉब डायलन. त्यांचा जन्म 24 मे 1941 रोजी अमेरिकेतील मिनेसोटा येथे झाला. अशा परिस्थितीत 1961 मध्ये बॉब न्यूयॉर्क शहरात येतो. यावेळी हे शहर लोकसंगीताचे केंद्र होते. बॉबने स्थानिक क्लब आणि कॅफेमध्ये गाणे सुरू केले आणि स्वतःचे नाव कमावले.

जुलै 1961 मध्ये, बॉब सुझी रोटोलो नावाच्या सतरा वर्षांच्या मुलीला भेटतो. दोघे एकत्र राहू लागतात. सुजी स्वतः राजकीयदृष्ट्या खूप सक्रिय आहेत. त्या ‘काँग्रेस ऑफ रेशिअल इक्वॅलिटी’च्या अध्यक्षा होत.त्याच वर्षी बॉबने ‘टॉकिंग वर्ल्ड वॉर थर्ड ब्लूज’ आणि ‘मास्टर ऑफ वॉर’ ही दोन नवीन गाणी लिहिली. या दोन्ही गाण्यांमध्ये त्यांनी अमेरिकन सरकार आणि शस्त्रास्त्रे बनवणाऱ्या कॉर्पोरेट गटांचे लोभी संगनमत उघड केले.

 

यासोबतच त्यांनी ‘द टाइम्स दे आर चेंजिंग’ हे दुसरे क्रांतिकारी गाणे लिहिले. हे गाणे अमेरिकेतील शोषित काळ्या लोकांसाठी लिहिले गेले आहे.  या गाण्यात आशेचे किरण आहेत. हे गाणे म्हणते की जे आज हरले ते उद्या जिंकतील आणि जे आज दु:खात रडत आहेत ते उद्या आनंदाने हसतील.

1963 च्या अखेरीस, बॉबचे मन प्रतिरोधक गाण्यांनी दणाणू लागले होते. आंदोलक राजकीय कार्यकर्ते व नेत्यांची नक्कल हे त्याचे प्रमुख कारण होते. राष्ट्राध्यक्ष जॉन एफ. केनेडी यांच्या हत्येनंतर, आपत्कालीन नागरी स्वातंत्र्य समितीने त्यांना पुरस्कारासाठी आमंत्रित केले.

गायक

2016 मध्ये जेव्हा बॉब डायलन यांना अमेरिकन लोकसंगीतामध्ये उच्च दर्जाचे साहित्य निर्माण केल्याबद्दल नोबेल पारितोषिक जाहीर केले गेले. तो हा पुरस्कार स्वीकारणार नाही, अशी अटकळ होती. अमेरिकन सरकारने चालवलेल्या वीज व्यवस्थेला त्यांचा एवढा कडाडून विरोध हेही यामागे एक सबळ कारण होते.

शेवटी, आपण असे म्हणू शकतो की बॉब डायलनने काही काळानंतर सक्रिय राजकीय प्रतिकारांपासून स्वतःला दूर केले असेल, परंतु शांतता आणि न्यायाबद्दलची त्यांची गाणी नेहमीच अत्याचारितांच्या बाजूने राहिली आहेत. अशा परिस्थितीत असे म्हणता येईल की आज बॉब डायलन त्या लोकांसाठी एक प्रेरणा आहे ज्यांना संपूर्ण जगात शांतता प्रस्थापित करायची आहे.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हेही वाचा.. 16 वर्षांच्या खेळाडूने काउंटी चॅम्पियनशिपमध्ये रचला इतिहास; सर्वांत लहान वयात ठोकले अर्धशतक!

या कारणामुळे दिनेश कार्तिकने रिषभ पंतची तुलना सहवाग आणि गिलक्रिस्टशी केली…!

WTC Final:या ३ गोलंदाजांना मिळेल फायनलमधी संधी, दिग्गज खेळाडू अजित आगारकरचे भाकीत

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here