आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

हिजाब ,बुरखा आणि नकाब… कुठे बंदी तर कुठे सकती.. नक्की काय आहे यातील फरक?


सध्या सोशल मिडिया असो की न्यूजपेपर सगळीकडे हिजाबचाच विषय जोरात गाजतोय. आधी कर्नाटक आणि त्यानंतर आता या हिजाब वादाचे महाराष्ट्रात सुद्धा पडसात उमटलेत आता तुम्हालाही प्रश्न पडला असेल की नक्की काय आहे हे हिबाज ज्यावरून एवढा गोंधळ उडालाय. तर या  हिजाबचा  सुद्धा एक असा इतिहास आहे. जाणून घेऊया सविस्तर..

जगातील अनेक संस्कृतींमध्ये महिलांना डोके आणि केस झाकून ठेवण्यास सांगितले जाते. इस्लाममध्ये महिलांना त्यांचे वडील आणि पती वगळता सर्व पुरुषांसमोर स्वतःला झाकण्यास सांगितले आहे. अशा परिस्थितीत महिला स्वत:ला झाकण्यासाठी खास प्रकारचा ड्रेस वापरतात. भारत, पाकिस्तान, इराण, इराक, अमेरिका, इंग्लंड यासह जगभरातील अनेक मुस्लिम महिला डोक्यापासून पायापर्यंत मोठे कापड घालतात ज्याला हिजाब म्हणतात.

जगभरात हिजाबबाबत अनेक समजुती आहेत. सौदी अरेबिया, इराण, इराकमध्ये सौदी अरेबिया, इराण, इराकमध्ये अनेक ठिकाणी पुरुष केस न झाकता घराबाहेर पडणाऱ्या महिलांवर शेरेबाजी करतात आणि महिलांना जीवे मारण्याची धमकीही देतात, तर अनेक देशांमध्ये कपडे घालण्यास बंदी आहे डेन्मार्कच्या पंतप्रधानांच्या म्हणण्यानुसार, त्यांच्या देशात कोणतीही महिला पूर्ण चेहरा झाकून सार्वजनिक ठिकाणी फिरू शकत नाही.

हिजाब

धार्मिक आणि सामाजिक स्तरावर मुस्लिम महिलांच्या हिजाबबाबत संकल्पना असताना, त्याचे प्रकार गैर-मुस्लिमांनाही गोंधळात टाकतात. हिजाब, बुरखा, निकाब, अबाया, अल-अमीरा – अशा कितीतरी वेगवेगळ्या गोष्टी आहेत, पण त्यांचे कार्य एकच आहे, स्त्रीचे शरीर आणि केस झाकणे, जेणेकरूनपर  पुरुषाने तिला पाहताच आपली नजर वाईट करू नये.

चला तर जाणून घेऊया वेगवेगळ्या नावाने ओळखल्या जाणऱ्या या गोष्टींविषयी सविस्तर..

हिजाब: आधुनिक इस्लाममध्ये हिजाबचा अर्थ कुराणमधील हिजाब कपड्यांशी संबंधित नाही, तर महिला आणि पुरुषांमधील पडदा म्हणून आहे. कुराणात मुस्लिम पुरुष आणि स्त्रिया दोघांनाही सभ्य कपडे घालण्याची सूचना देण्यात आली आहे. येथे खिमार (डोके झाकण्यासाठी) आणि कपड्यांसाठी जिलबाब (झगडा) हे शब्द सांगितले आहेत. हिजाब अंतर्गत, पुरुष आणि स्त्रिया दोघांनाही सैल आणि आरामदायक कपडे घालण्यास तसेच डोके झाकण्यास सांगितले जाते.

नकाब:  नकाब म्हणजे चेहरा झाकण्यासाठी कापड. यामध्ये डोके पूर्णपणे झाकलेले असते. इस्लाममध्ये कोठेही चेहरा झाकण्यास सांगितलेले नाही, परंतु फक्त डोके आणि केस कापडाने झाकले पाहिजेत. पण कट्टरतावादी देशांमध्ये महिलांनाही तोंड लपवणे बंधनकारक आहे.

अशा परिस्थितीत डोके, चेहरा झाकणे आणि फक्त डोळे उघडे ठेवणे हे मुखवटाचे काम आहे. नकाबचा हा कपडा महिलांच्या मान आणि खांद्याला झाकतो आणि छातीपर्यंत पोहोचतो. सामान्यतः हे काळ्या रंगाचे कापड असते जे पिनच्या मदतीने शिवले जाते.

बुरखा: भारतात मुस्लिम महिलांनी परिधान केलेल्या काळ्या कपड्यासारख्या पोशाखाला आपण अनेकदा बुरखा म्हणतो. वास्तविक बुरखा त्याहून वेगळा आहे. निकाबचा पुढचा स्तर म्हणजे बुरखा. जिथे निकाबमध्ये डोळे सोडून संपूर्ण चेहरा झाकलेला असतो, तिथे बुरख्यात डोळेही झाकलेले असतात. डोळ्यांच्या जागी एकतर खिडकीसारखी जाळी तयार केली जाते किंवा कापड हलके असते जेणेकरुन ते पाहता येईल. यासोबतच संपूर्ण शरीरावर न बसणारा झगा असतो. पर पुरुषांची नजर स्त्रीवर पडू नये म्हणून काही ठिकाणी हा बुरखा घालण्याची सक्तीच केली जाते.


 

==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here