आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

आशिया खंडातील पहिली महिला चालक होण्याचा मान या महिलेला मिळाला होता.. 

आशिया खंडातील पहिला महिला  रेल्वे ड्रायवर कोण असा प्रश्न तुम्ही बहुतांश ठिकाणी पहिला असेलच.सर्वांनाच या गोष्टीचं कुतुहूल आहे की नेहमी पुरुषांनी चालवतांना पाहिलेली रेल्वे सर्वप्रथम कोणत्या महिलेने चालवली असेल. तर आज आम्ही तुम्हाला त्याच महिलेविषयी माहिती देणार आहोत जी आशिया खंडातील पहिली महिला रेल्वे चालक बनली होती.

ती महिला म्हणजेच सुरेखा यादव..

1965 मध्ये जन्मलेली सुरेखा पाच भावंडांमध्ये सर्वात मोठी आहे. त्यांच्या वडिलांचे नाव रामचंद्र भोंसले आणि आईचे नाव सोनाबाई. सुरेखाचे बालपण महाराष्ट्रातील सातारा येथे गेले. कॉन्व्हेंट शाळेतून शिक्षण घेतल्यानंतर त्यांनी व्यावसायिक प्रशिक्षणही घेतल.

सुरेखा यादव हिने आशिया खंडातील पहिली महिला रेल्वे चालक बनून इतिहासात आपले नाव नोंदवले आहे. कारण याआधी सुरेखाने केवळ पुरुषांनीच केलेले हे काम बिनदिक्कतपणे पार पाडले आहे.सुरेखा यादव यांना स्वप्नातही वाटले नव्हते की ती रेल्वेची पहिली महिला चालक होईल.

विशेष म्हणजे सुरेखाला शिक्षिका व्हायचे होते. पण, अचानक रेल्वेत असिस्टंट ड्रायव्हरच्या रिक्त जागांवर भरती असल्याची बातमी ा कानावर पडली. तिने इलेक्ट्रिकल इंजिनीअरिंग केले असल्याने ती त्यासाठी पात्र होती.अखेरीस या पदासाठी तिने अर्ज केला.

रेल्वे चालक

याआधी रेल्वेत या पदावर कोणत्याही महिलेने काम केले नाही याची सुरेखाला कल्पना नव्हती. मात्र, त्यानंतर या विभागात येऊन त्यांना इतिहास घडवायचा होता.त्यामुळे ती एकामागून एक सगळे थांबे पार करत गेली. लेखी आणि मुलाखतीसह सर्व टप्पे त्यांनी सहज पार केले. या यशानंतर त्यांना ट्रेनी असिस्टंट ड्रायव्हर म्हणून प्रशिक्षणासाठी पाठवण्यात आले.

प्रशिक्षणा नंतर तिने महिला कोणत्याही क्षेत्रात कमी नाहीत, हे त्यांनी ट्रेन चालवून दाखवून दिले होते. फक्त एक निर्धाराचे पाऊल उचलण्याची गरज असते.

2011 मध्ये ‘आशियातील पहिली महिला ट्रेन ड्रायव्हर’ ही पदवी मिळाली

जेव्हा 2000 मध्ये तत्कालीन रेल्वे मंत्री ममता बॅनर्जी यांनी महिलासाठी विशेष लोकल ट्रेन सुरु केलि, तेव्हा तिचा ड्रायव्हर दुसरा कोणी नसून सुरेखा होती. सन. 2011 मध्ये महिला दिनी तिला आशियातील पहिली महिला ड्रायव्हर होण्याचा मान मिळाला तेव्हा तो तिच्या आयुष्यातील सुवर्ण क्षण आला. पुण्यातील डेक्कन क्वीनचा, हा सर्वात धोकादायक मार्ग मानला जाणारा सीएसटी मार्गावर तो गाडी चालवत असल्याने हे विजेतेपदही मोठे होते.

तसेच 2011 पासून ती कल्याण ड्रायव्हिंग स्कूलमध्ये प्रशिक्षण देत आहे. यासोबतच ती वरिष्ठ प्रशिक्षक पदावरही विराजमान आहे. 1990 मध्ये तिने एका पोलिस इन्स्पेक्टरशी लग्न केले. दोन मुलेही आहेत.

तिने स्वतःला कधीच दुर्बल स्त्री म्हणून पाहिले नाही आणि हे काम करत आहे. ती नेहमी स्वत:ला एक कर्मचारी म्हणून पाहत असे ज्याने आपली जबाबदारी पार पाडावी. म्हणूनच ती प्रेरणास्त्रोत राहिली आहे!


=

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here