आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

महिला विश्वचषकाच्या एकाच आवृत्तीत केवळ दोन गोलंदाजानी २० बळी घेण्याचा विक्रम केला आहे


ऑस्ट्रेलियाची माजी अष्टपैलू लिन फुलस्टन हिच्या नावावर महिला विश्वचषकाच्या एकाच आवृत्तीत सर्वाधिक गडी बाद करण्याचा विक्रम आहे. १९८२ मध्ये न्यूझीलंडमध्ये झालेल्या महिला विश्वचषकादरम्यान, २३ बळी घेऊन महिला क्रिकेट विश्वचषकाच्या एकाच आवृत्तीत २० पेक्षा जास्त विकेट्स घेणारी पहिली गोलंदाज बनली.

आजपर्यंत, भारताच्या फुलस्टन आणि नीतू डेव्हिड ह्या दोनच गोलंदाज आहेत ज्यांनी एकाच विश्वचषकात किमान २० बळी घेतले आहेत. फुलस्टन, जी महिला विश्वचषकाच्या इतिहासातील आघाडीची विकेट घेणारी गोलंदाज आहे, तिला खरे तर भारत आणि न्यूझीलंड विरुद्ध १९८२ च्या आवृत्तीच्या सुरुवातीच्या दोन सामन्यांमध्ये एकही विकेट घेता आली नव्हती. त्यानंतर जे काही झाले ते नरसंहारापेक्षा कमी नव्हते कारण तिने तिच्या पुढच्या ११ सामन्यांमध्ये सर्वोत्तम खेळ साकारत न्यूझीलंडच्या महिलांविरुद्ध – ५/२७ – तिची सर्वोत्तम गोलंदाजी नोंदवली.

त्या वर्षी इंग्लंड महिलांविरुद्धच्या अंतिम सामन्यात फुलस्टनने १२ षटकांत २० धावांत २ विकेट्स घेतल्या आणि तिने स्पर्धेत २३ बळी मिळवत सर्वात जास्त गडी बाद करण्याचा विक्रम आपल्या नावावर केला. फुलस्टनच्या टॅलीच्या जवळ येण्यासाठी कोणत्याही गोलंदाजाला १० वर्षांहून अधिक काळ लागला. आणि अखेर २००५ च्या महिला विश्वचषक स्पर्धेदरम्यान, भारताच्या नीतू डेव्हिडने २० बळी घेऊन स्पर्धा संपवली.

फुलस्टनच्या विपरीत, नीतू डेव्हिडच्या मोहिमेची सुरुवात श्रीलंकेविरुद्ध शानदार तीन विकेट्सने झाली आणि त्यानंतर इंग्लंड महिला (३) आणि न्यूझीलंड महिला (५) विरुद्ध आठ विकेट्ससह एकत्रित स्पेल झाला. तिने इच्छेनुसार विकेट्स घेणे सुरूच ठेवले, परंतु तिच्या सर्वोत्तम प्रयत्नानंतरही, भारतीय महिला क्रिकेट संघ अंतिम फेरीत ऑस्ट्रेलिया महिलांकडून ९८ धावांनी पराभूत झाला. २००५ च्या आवृत्तीत तिची २० विकेट्सची संख्या ही फुलस्टनच्या विक्रमाला आव्हान देणार्‍या कोणत्याही गोलंदाजाच्या जवळ आलेली आहे.

दरम्यान, ऑस्ट्रेलियाची माजी गोलंदाज चारमेन मेसन (१७) महिला विश्वचषकाच्या एकाच आवृत्तीत सर्वाधिक बळी घेणाऱ्या यादीत तिसऱ्या स्थानावर आहे. चौथ्या क्रमांकावर, १९८८मध्ये फुलस्टनच्या १६विकेट्सची संख्या इंग्लंडच्या महिला लॉरा मार्शसह सामायिक करते, जिने २००९ मध्ये हा विक्रम प्रस्थापित केला.

पाचव्या क्रमांकावर चार गोलंदाज आहेत ज्यांनी एकाच महिला विश्वचषकात १५ विकेट्स घेतल्या आहेत. यामध्ये १९९३ मध्ये कॅरेन स्मिथी आणि ज्युली हॅरिस, २०१३ मध्ये मेगन शुट आणि २०१७ मध्ये डेन व्हॅन निकेर्क यांचा समावेश आहे.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here