अनेक दिग्गजांच्या कसोटी कारकिर्दीत १०० व्या कसोटीत शतकाचा सूर्य कधी उगवलाच नाही, ‘नर्व्हस ९०’ चे शिकार!


कसोटी क्रिकेटमधील काही मोठ्या दिग्गज खेळाडूंबद्दलही जाणून घेऊया जे १०० कसोटी सामने नोंदवण्याच्या जवळ आले, पण ‘नर्व्हस ९०’चे शिकार बनले. भारताचा फलंदाजी आयकॉन विराट कोहली शुक्रवारी भारतीय संघासाठी १०० वा कसोटी सामने नोंदवून सचिन तेंडुलकर, राहुल द्रविड आणि कपिल देव यांच्या एलिट यादीत सामील झाला.

भारताचा माजी कर्णधार विराट कोहली याच्यासाठी ४ मार्चपासून श्रीलंकेविरुद्ध कसोटी सामना खूप खास असेल. विराट कोहली भारतासाठी १०० वा कसोटी सामना खेळणार आहे. भारतासाठी १०० वा कसोटी सामना खेळणारा १२वा खेळाडू आहे. कोहलीने २०११ मध्ये वेस्ट इंडिजविरुद्ध पदार्पण केले होते.

कोहलीपूर्वी भारतासाठी १०० कसोटी सामने खेळलेल्या खेळाडूंमध्ये सुनील गावस्कर, दिलीप वेंगसरकर, कपिल देव, सचिन तेंडुलकर, अनिल कुंबळे, राहुल द्रविड, सौरव गांगुली, व्हीव्हीएस लक्ष्मण, वीरेंद्र सेहवाग, हरभजन सिंग आणि इशांत शर्मा यांचा समावेश आहे. पण असे अनेक दिग्गज खेळाडू आहेत जे कसोटी शतकाच्या उंबरठ्यावर होते आणि ‘नर्व्हस ९०’चे शिकार बनले.

अॅडम गिलख्रिस्ट, रॉड मार्श आणि नासिर हुसेन (९६)

आपल्या पिढीतील एक उत्कृष्ट यष्टीरक्षकांपैकी एक, रॉड मार्श यांनी ९६ कसोटी सामन्यांमध्ये ऑस्ट्रेलियाचे प्रतिनिधित्व केले. मार्श यांनी १९७० मध्ये द गाबा येथे इंग्लंडविरुद्ध सामन्यातून पदार्पण केले. दिग्गज यष्टिरक्षकांबद्दल बोलायचे तर, ऑस्ट्रेलियाच्या अॅडम गिलख्रिस्टने ९६ कसोटी सामन्यांत बॅगी ग्रीन्समध्ये आपला दम दाखवला. तर ९६-क्लबमधील प्रतिष्ठित खेळाडूंमध्ये सामील होणारा इंग्लंडचे नासिर हुसेन देखील आहेत, जे कसोटी क्रिकेटमध्ये अनोखे शतक पूर्ण करण्याच्या जवळ आले होते.

कर्टली अ‍ॅम्ब्रोस (९८)

दिग्गज वेगवान गोलंदाज कर्टली अ‍ॅम्ब्रोस त्यांच्या काळात आपल्या घातक गोलंदाजीने फलंदाजांमध्ये बीटी निर्माण करण्यास प्रसिद्ध होते. या महान वेगवान गोलंदाजाने 1988 मध्ये पाकिस्तानविरुद्ध बोर्डा येथे कसोटी पदार्पण केले. आणि वेस्ट इंडिजकडून 98 कसोटी सामने खेळले. अ‍ॅम्ब्रोस यांनी 2000 मध्ये इंग्लंडविरुद्ध अंतिम कसोटी खेळली.

मोहम्मद अझरुद्दीन (९९)

मधल्या फळीतील सर्वोत्तम फलंदाजांपैकी एक, मोहम्मद अझरुद्दीन भारतासाठी १०० कसोटी सामने पूर्ण करण्यापासून एक पाऊल दूर होते. ५० षटकांच्या तीन विश्वचषकांमध्ये भारताचे नेतृत्व करणारा एकमेव कर्णधार अझहरने ९९ कसोटी सामन्यांत ६२१५ धावा केल्या. माजी भारतीय कर्णधाराने १९८४ मध्ये ईडन गार्डन्सवर इंग्लंडविरुद्ध कसोटी पदार्पण केले. विशेष म्हणजे अझरुद्दीनने भारतासाठी पहिल्या आणि शेवटच्या कसोटी सामन्यात शतके झळकावली.


 

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here