आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

वर्ल्ड टेस्ट चॅंपियन्सशिप टेबल रॅकिंगमध्ये भारताला पेनल्टी गुणांचा झटका बसल्यानंतर पुढील वाट खडतर होणार


भारतीय संघ यावर्षी यंदा फारसा कसोटी क्रिकेट खेळणार नाही. त्यामुळे वर्ल्ड टेस्ट चॅंपियन्सशिप च्या अंतिम फेरीत पोहोचणे खडतर होणार आहे. श्रीलंकेविरुद्धची आगामी दोन सामन्यांची कसोटी मालिका ही २०२२ मधील त्यांची एकमेव पूर्ण कसोटी मालिका आहे. दक्षिण आफ्रिकेतील पराभवानंतरही, कसोटी संघ अजूनही स्थिर आहे. तरीही, आत्तापर्यंत प्लेईंग इलेव्हनमध्ये फक्त चार पुष्टी केलेले स्पॉट आहेत. या जागेत, मोहालीतील पहिल्या सामन्यानंतरही भारतासाठी संघातील काही खेळाडूंचे स्थान निश्चित नाही.

रोहित बरोबर सलामीला कोण येणार?

गेल्या वर्षी इंग्लंडमध्ये झालेल्या चार कसोटी सामन्यांमध्ये रोहित शर्मा आणि केएल राहुल यांनी भारताचे पहिले पसंतीचे सलामीवीर म्हणून आपले स्थान निश्चित केले आहे, असे गृहीत धरणे सुरक्षित आहे.

मोहालीने रोहितचे कसोटी क्रिकेटमध्ये पुनरागमन केले. मात्र, राहुल उपलब्ध नव्हता. त्यामुळे रोहितला टॅाप टूमध्ये असलेल्या मयंक अग्रवाल आणि शुभमन गिल या दोन पर्यायांसह भारत या मालिकेत खेळणार होता. मयंकने दुसऱ्या कसोटीत शानदार १५० धावा केल्या आणि दक्षिण आफ्रिकेत गेला. गिल कानपूर कसोटीत दोनदा इन-स्विंगर्सविरुद्ध फ्रंटफूटवर बाद झाला होता.

या पाच कसोटीत, दोन न्यूझीलंड विरुद्ध घरच्या मैदानावर आणि तीन दक्षिण आफ्रिकेत मयंक हा परदेशात फलदायी सलामीचा पर्याय असू शकत नाही. घरच्या मैदानावर ८३.९ च्या तुलनेत त्याची सरासरी  भारताबाहेर २५.७ आहे. युक्तिवाद असा आहे की जर एखाद्याला परदेशात पर्याय नसेल, तर त्याच्यासोबत घरच्या कसोटीसाठी टिकून राहण्यात काही फायदा नाही.

गिलच्या संदर्भात, त्याच्या इन-स्विंगर्सबद्दलची संवेदनशीलता देखील प्रश्न उपस्थित करते. पण देशांतर्गत स्तरावर फिरकीविरुद्ध त्याने दाखवलेला खेळ आणि भविष्यातील अफाट टॅलेंट लक्षात घेता तो अजूनही टिकून राहण्याचा पर्याय आहे. तथापि, त्याची गरज लक्षात घेता मधल्या फळीत खेळू शकतो. दीर्घकाळात, रोहित आणि राहुलला आगामी सीरीजमध्ये ओपनिंगला खेळण्याचा असलेला हा एकमेव पर्याय असू शकतो.

संघासमोर पर्याय खूप पण जागा मात्र कमी

चेतेश्वर पुजारा आणि अजिंक्य रहाणे यांना वगळणे ही मालिकेत आघाडीवर असलेल्या भारतीय संघातील सर्वात मोठी बातमी आहे. त्यांची जागा कोण घेते? सध्याच्या संघात चार पर्याय होते गिल, हनुमा विहारी, श्रेयस अय्यर आणि श्रीकर भारत; पण यापैकी हनुमा विहारीची निवड ही करण्यात आली. भारतसाठी सध्या ऋषभ पंत पहिल्या पसंतीचा यष्टीरक्षक आहे,

अय्यरने पदार्पणाच्या शतकासह संधी साधली. जेव्हा विराट कोहलीला दुसऱ्या कसोटीसाठी वगळले, तेव्हा विहारीला अय्यरपेक्षा अधिक पसंती देण्यात आली. त्याने शतक केले नाही परंतु त्याचे नाबाद ४० धावा हे त्याच्या क्लासचा पुरावा होता, ज्यामुळे तो पुजारा आणि रहाणेचा नैसर्गिक उत्तराधिकारी होता.

अय्यरसाठी त्याचा अलीकडचा फॉर्म म्हणजे आतापर्यंतच्या दोन कसोटी सामन्यांमध्ये ५०.५ ची सरासरी आणि श्रीलंकेविरुद्धची विक्रमी टी-२० मालिका.

फिरकी आक्रमणासाठी कोण तयार आहे?

भारताने घरच्या मैदानावर तीनपेक्षा कमी फिरकीपटूंसह कसोटी खेळून काही काळ लोटला आहे. सध्याच्या संघात चार फिरकीपटूंचाही समावेश आहे ज्यामुळे हा ट्रेंड कायम राहील असा अंदाज आहे. रवींद्र जडेजा जो भारताचा कपिलदेव नंतरचा अष्टपैलू खेळाडू आहे. पहिल्या कसोटीत १७५ धावा आणि ९ बळी दोन्ही डावांत अशी कामगिरी करत त्यांनी निवड सिद्ध केली, रविचंद्रन अश्विन आणि जयंत यादव हे दोन ऑफ-स्पिनर आणि कुलदीप यादवमध्ये एक लेफ्टी स्पिनर आहे.

फास्टर बॉलर समोरही असेच प्रश्न

बुमराह, मोहम्मद शमी, उमेश यादव आणि मोहम्मद सिराज हे वेगवान गोलंदाजीसाठीचे चार पर्याय आहेत. पहिल्या तिघांनी केपटाऊनमध्ये भारताचा शेवटचा कसोटी सामना खेळला. बुमराह तो संघाचा उपकर्णधार आहे. त्याच्या साथीला बंगळूर कसोटीत मोहम्मद शमी आणि मोहम्मद सिराज खेळतील.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here