आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

क्रिकेटची ही काळी बाजू पाहता तुम्ही देखील म्हणाल क्रिकेट हा खेळ मैदानापेक्षा मैदानाच्या बाहेर जास्त खेळला जातो!


क्रिकेट हा भारतातील सर्वात लोकप्रिय खेळ आहे. हा खेळावर भारतीयाचं इतकं प्रेम आहे की, चाहत्यांकडून यासाठी पूजापाट देखील केले जातात. मात्र क्रिकेटच्या या जगतात अशा काही घटना आहेत ज्यामुळे या खेळाचं नाव खराब झालं. या खेळाला डाग लागला तो स्पॉट फिक्सिंगचा. अशाच फिक्सिंगच्या तीन घटना ज्यामुळे क्रिकेटला पाहण्याचा लोकांचा दृष्टीकोन काही प्रमाणात बदलला.

साल २००० मध्ये सर्वात मोठं स्पॉट फिक्सिंग

भारत विरूद्ध दक्षिण आफ्रिकेच्या दौऱ्यादरम्यान मॅच फिक्सिंगचं मोठं स्कँडल समोर आलं होतं. २००० साली ही घटना समोर आली होती. याचा उलगडा भारतीय पोलिसांनी केला आहे. पोलिसांच्या म्हणण्याप्रमाणे, यामध्ये टीम इंडियातील ५ खेळाडू बुकींच्या संपर्कात होते. यामध्ये टीम इंडियाचा कर्णधार मोहम्मद अझरूद्दीन आणि दक्षिण आफ्रिकेचा कर्णधार हँसी क्रोनिए यांचा समावेश होता.

इंग्लंडमध्ये स्पॉट फिक्सिंग

२०१० साली पाकिस्तानमध्ये इंग्लंड दौऱ्यावर असताना स्पॉट फिक्सिंग समोर आली होती. त्यावेळी पाकिस्तान क्रिकेट टीममधील मोहम्मद आमिर, मोहम्मद आसिफ आणि तत्कालीन कर्णधार सलमान बट्ट यांचा या फिक्सिंगमध्ये समावेश होता. एका स्टिंग ऑपरेशनमुळे ही घटना समोर येण्यास मदत झाली. यानंतर आयसीसीने या खेळाडूंवर काही वर्षांची बंदी घातली होती.

आयपीएल २०१३ मध्ये स्पॉट फिक्सिंग

आयपीएलचीही ही स्पॉट फिक्सिंग प्रत्येक चाहत्याच्या लक्षात असेल. २०१३ च्या आयपीएलच्या राजस्थान रॉयल्समधील श्रीसंत, अंकित चव्हाण आणि अजित चंदोलिया यांना अटक करण्यात आली होती. इतकंच नव्हे तर चौकशी होईलपर्यंत राजस्थान रॉयल्सला देखील निलंबित करण्यात आलं होतं.

पाकिस्तानच्या काही खेळाडूंनी असे कृत्य केले आहे की, संपूर्ण क्रिकेट जगताला लाज वाटली आणि त्यावर डाग पडला आहे. आता हा खेळ सर्वसामान्यांच्या मनात घर करून गेला आहे, जिथे पैसे देऊन कोणत्याही सामन्याचा निकाल इकडून तिकडे लावता येतो. एखाद्या सामन्यात फक्त कर्णधार आणि मुख्य गोलंदाज पैशासाठी खेळत असतील तर?

पाकिस्तानबद्दल बोलायचे झाले तर, याआधीही तेथील खेळाडूंवर खेळाला बदनाम केल्याचा आरोप करण्यात आला आहे, परंतु गेल्या काही काळापासून या संघासाठी खूप कठीण गेले आहे जिथे प्रत्येक खेळाडूकडे संशयाने पाहिले जात आहे. २०१०साली जेव्हा पाकिस्तानचा संघ इंग्लंडच्या दौऱ्यावर गेला होता तेव्हा त्यांच्यावर बुकी मजहर मजीदकडून पैसे घेतल्याचा आरोप होता, लॉर्ड्स कसोटीदरम्यान पाकिस्तानच्या तीन खेळाडूंनी नो बॉल टाकला होता. या खुलाशात सलमान बट, मोहम्मद अमीर आणि मोहम्मद आसिफ यांची नावे समोर आली आहेत. बट त्यावेळी पाकिस्तानच्या कसोटी संघाचा कर्णधार होता.

यूके न्यायालयाच्या निर्णयात, माजी कर्णधार बटवर दोन आरोप निश्चित करण्यात आले होते, ज्यामध्ये तो चुकीच्या पद्धतीने पैसे स्वीकारण्याचा कट आणि फसवणूक करण्याचा कट रचण्यात दोषी आढळला होता, तर आसिफला फसवणूक करण्याच्या कटात दोषी आढळले होते. न्यायालयाच्या सुनावणीच्या २० व्या दिवशी निकाल आला आणि निकालावर पोहोचण्यासाठी ज्युरींना १६ तास चर्चा करावी लागली. गेल्या वर्षी आंतरराष्ट्रीय क्रिकेटला हादरवून सोडणाऱ्या प्रकरणामध्ये बटला सात वर्षांपर्यंत तुरुंगवास भोगावा लागू शकतो.

नुकत्याच बंद झालेल्या न्यूज ऑफ द वर्ल्ड टॅब्लॉइडच्या स्टिंग ऑपरेशनमध्ये असे उघड झाले होते की, कथित बुकी मजहर मजीदसह या दोघांनी लॉर्ड्स कसोटीत इंग्लंडविरुद्ध जाणूनबुजून नो बॉल टाकण्याचा कट रचला होता. मजीदने स्टिंग ऑपरेशन दरम्यान दावा केला होता की पाकिस्तानचे सहा खेळाडू त्याच्यासाठी काम करतात आणि एका सामन्यातील ठराविक रक्कम निश्चित करण्यासाठी विशिष्ट रकमेची आवश्यकता असते, १ दशलक्ष डॉलर्सपेक्षा थोडे जास्त. मजीदने फिक्सिंगमध्ये सलमान बट, मोहम्मद आसिफ, मोहम्मद अमीर, उमर अकमल, कामरान अकमल, वहाब रियाझ आणि इम्रान फरहत यांचे नाव घेतले होते.

पूर्वीही सामने फिक्स व्हायचे

यापूर्वीही पाकिस्तानचे काही माजी खेळाडू मॅच फिक्सिंगमध्ये अडकले आहेत. पण असे करताना ऑस्ट्रेलियन आणि भारतीय खेळाडूंची नावेही बरीच उडी घेतली आहेत. तसं बघितलं तर प्रत्येक संघातील काही खेळाडू नेहमीच संशयाच्या भोवऱ्याखाली असतात. क्रिकेटच्या सज्जन खेळाला कलंकित करणाऱ्या काही घटनांवर एक नजर टाकूया.

१९९४: ऑस्ट्रेलियाच्या शेन वॉर्न आणि मार्क वॉ यांनी श्रीलंका दौऱ्यात बुकींना महत्त्वाची माहिती लीक केली. यासाठी संघ व्यवस्थापनाने त्याला दंडही ठोठावला.

२००० साली दक्षिण आफ्रिकेसोबत सुरू असलेली मालिका फिक्सिंगच्या छायेत असताना भारतीय क्रिकेट जगताला लाज वाटली. या प्रकरणात अनेक महान खेळाडूंची कारकीर्द संपुष्टात आली. या घटनेनंतर हॅन्सी क्रोनिए, मोहम्मद अझरुद्दीन, अजय जडेजा आणि नयन मोंगियासारखे खेळाडू क्रिकेटच्या मैदानावर दिसले नाहीत.

खरं तर, दिल्ली पोलिसांनी दक्षिण आफ्रिकेचा कर्णधार हॅन्सी क्रोनिए आणि बुकी संजीव चावला यांच्यातील संभाषण टेप केले, ज्यामध्ये मॅच फिक्सिंगबद्दल बोलले जात होते. या संपूर्ण प्रकरणात अजय जडेजा, मोहम्मद अझरुद्दीन आणि मनोज प्रभाकर यांनाही शिक्षा झाली आहे. मोहम्मद अझरुद्दीनला आजीवन बंदीचा सामना करावा लागला, तर जडेजाला पाच वर्षे क्रिकेटपासून दूर राहण्याची शिक्षा झाली. या एका घटनेने भारतीय क्रिकेटला लाज वाटली.

२००७: वेस्ट इंडिजचा क्रिकेटपटू मार्लन सॅम्युअल्सवरही मॅच फिक्सिंगप्रकरणी बंदी घालण्यात आली.

सामने का फिक्स केले जातात

आज क्रिकेट विश्वात असे अनेक खेळाडू येत आहेत ज्यांचे मागचे मैदान हे अत्यंत मध्यमवर्गीय कुटुंबातील आहे. जेव्हा त्याला क्रिकेटचे चकचकीत जग पाहायला मिळते तेव्हा तो पैशासाठी वेडा होतो. जाहिरातींच्या बाजारात चांगला व्यवहार मिळवणारे क्रिकेटपटू स्थिरावतात पण ज्यांना जास्त पैसे कमवायचे असतात ते मॅच फिक्सर्सचे सॉफ्ट टार्गेट बनतात. मग सुरु होतो पैशांचा असा खेळ ज्यातून या खेळाडूंना बाहेर पडणे अशक्य होते. हल्लीच्या ट्रेंडमध्ये पैसे देऊन सेक्सचे कॉकटेल फिक्सिंगचे व्यसन आणखी वाढले आहे. पाकिस्तानचे ज्या खेळाडूंचे नाव मॅच फिक्सिंगमध्ये आले, त्यांचाही कल पैसा आणि सेक्सकडे होता.

पण काही वेळा खेळाडूंवर दबावही टाकला जातो, जसे की संघाबाहेर फेकले जाण्याची धमकी किंवा कुटुंबातील सदस्यांना दुखापत होण्याची भीती, अशा परिस्थितीत खेळाडू काही वेळा चुकीचे पाऊल उचलतात. पण प्रश्न असा आहे की जर एखादे वृत्तपत्र असे खुलासे करू शकत असेल तर आयसीसीचे लाचलुचपत प्रतिबंधक ब्युरो कोणते फुकट पगार घेते? आयसीसीने मॅच फिक्सिंग टाळण्यासाठी एक विशेष शाखा बनवली आहे, ज्याचे काम मॅच फिक्सिंगवर लक्ष ठेवणे हे आहे, पण त्याच्या संथ चालीचा परिणाम म्हणजे मॅच फिक्सिंगच्या भुताने खेळ दिवसेंदिवस कलंकित होत आहे.

आगामी काळात आणखी अनेक सामने आणि खेळाडू मॅच फिक्सिंगच्या छायेत येऊ शकतात, ज्याचा या खेळाच्या लोकप्रियतेवर गंभीर परिणाम होऊ शकतो. असे झाले तर ही या खेळासाठी मोठी लाजिरवाणी बाब असेल.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here