आमचे सर्व लेख व व्हिडिओ मिळवण्यासाठी फॉलो करा : फेसबुक|इंस्टाग्राम|युट्यूब

===

 या जगाला विचित्र किवा गुढ असेही म्हणतात कारण सुंदर गोष्टींसोबतच अशी अनेक रहस्ये आहेत, ज्यांचे गूढ वैज्ञानिकांनाही उकललेले नाही. अशा अनेक रहस्यमय किस्से तुम्हीही ऐकले असतील. तर आम्ही पण तुम्हाला त्या रहस्यमय दरीबद्दल सांगणार आहोत, ज्याबद्दल असे म्हटले जाते की येथे दगड स्वतःहून फिरतात म्हणजेच आपण होऊन चालू लागतात, चला तर जाणून घ्या काय आहे या रहस्यमय दरीची संपूर्ण कहाणी.

म्रत्युची दरी!

पूर्व कॅलिफोर्नियातील डेझर्ट व्हॅलीला डेथ व्हॅली असेही म्हणतात. हे ठिकाण उन्हाळ्यात जगातील सर्वात उष्ण आणि कोरड्या ठिकाणांपैकी एक बनते. त्याच वेळी, त्याच्या नावावर एक राष्ट्रीय उद्यान देखील आहे ज्याला डेथ व्हॅली राष्ट्रीय उद्यान असे नाव देण्यात आले. त्याच वेळी, हे ठिकाण त्याच्या एका रहस्यासाठी जगभर ओळखले जाते. असे म्हणतात की येथे दगड स्वतःहून फिरतात. हे ठिकाण ‘रेसट्रॅक प्लेया’ म्हणूनही ओळखले जाते. लोकांचा असा विश्वास आहे की दरीच्या वाळवंटात दगड स्वतःच फिरतात किंवा रेंगाळतात. तुम्ही चित्र पाहिल्यास, तुम्हाला दगड एका ठिकाणाहून दुसऱ्या ठिकाणी जात असल्याचे दाखवणाऱ्या खुणा दिसतील.

‘सेलिंग स्टोन्स ‘

हे छोटे दगड नसून काही किल्ल्यांचे दगड आहेत हे चित्रांवरून कळू शकते. काही 320 किलोच्या आसपास असतात. हलणारे किंवा रेंगाळणारे दगड या गुणधर्मामुळे त्यांना ‘सेलिंग स्टोन्स’ असे म्हणतात. आतापर्यंत दगड फिरताना कोणी पाहिले नसले तरी जे काही खुणा सापडल्या आहेत त्यावरून असा अंदाज बांधता येतो की, हा प्रकार नक्कीच घडला असावा. म्हणजेच हे दगड या जागेवरून इतर जागेवर  सरकतात.

दरी

वैज्ञानिक काय म्हणतात?

असे म्हटले जाते की सन.1940 च्या दशकात अनेक शास्त्रज्ञांनी या प्रश्नाचे उत्तर शोधण्याचा प्रयत्न केला. पण, दगड हलताना कोणालाच दिसत नव्हते. त्याच वेळी, इतर अनेक शास्त्रज्ञांचा असा विश्वास आहे की हे दगड डोलोमाइट आणि सायनाईट पासून बनलेले आहेत, ज्यापासून आजूबाजूचे पर्वत तयार केले आहेत.त्याचवेळी भौगोलिक कारणांमुळे डोंगरावरून दगड तुटून या वाळवंटावर पडतात आणि आडव्या दिशेला सरकतात आणि मागे त्याच्या खुना सोडतात.

सन. 2014 मध्ये, शास्त्रज्ञांनी टाइम-लॅप्स फोटोग्राफीद्वारे हलणारे दगड पाहिल्याचा दावा केला होता. शास्त्रज्ञांच्या मते, हवा, बर्फ आणि पाणी यांच्या परिपूर्ण संतुलनामुळे असे घडते. शास्त्रज्ञांनी सांगितले की, हिवाळ्यात पावसाचे पाणीने येथे एक सरोवर बनते आणि हे तलाव रात्रभर गोठतात. त्याच वेळी, दुसऱ्या दिवशी तलाव वितळण्यास सुरवात होते. सोसाट्याच्या वाऱ्यामुळे तलावावरील बर्फाची पातळ चादर तुटते आणि त्यामुळे तेथे असलेले दगड सरकू लागतात.


==

आमचे ईतर लेख वाचण्यासाठी क्लिक करा : फेसबुक |युट्यूब| Copyright© yuvakatta.com | All Rights Reserved.

हे पण अवश्य वाचा :

रोहित शर्मा बाद झाल्यानंतर मैदानवर आलेला टीम इंडियाचा हा 12वा खेळाडू नक्की कोण आहे?

कधी गायची जागरणात गाणे ,आज नेहा कक्कर अव्वल दर्जाची गायक बनली ती या एका शोमुळेच….!